Hôn nhân và gia đình 739 Lượt xem

Thủ tục ly hôn và quyền nuôi con sau ly hôn

Thủ tục giải quyết ly hôn như thế nào và ai có quyền nuôi con 2 tuổi sau ly hôn?

Câu hỏi: Hiện tại em đang bầu lăm tháng nhưng do mẫu thuẫn vợ chồng không thể hoà giải được. Chồng em lại công khai ngoại tình và đưa gái về nhà gia đình chồng cũng chấp nhận. Em giờ không có công ăn việc làm, chồng và gia đình chồng thì bỏ mặc không quan tâm chăm sóc. Em muốn ly hôn thì phải làm những thủ tục gì? Em có một cháu lớn được 2 tuổi. Em có được quyền nuôi cháu không?

Tư vấn khách hàng: Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi cho Công ty Luật Thái An. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý về ly hôn và quyền nuôi con

  • Bộ luật Tố tụng Dân sự do Quốc hội ban hành ngày 08/12/2015;
  • Luật Hôn nhân và gia đình do Quốc hội ban hành ngày 19/06/2015.

Tư vấn của luật sư

Về thủ tục ly hôn

Về quyền yêu cầu và thẩm quyền giải quyết ly hôn. Theo quy định tại Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Cơ quan Tòa án có thẩm quyền giải quyết được xác định theo quy định của Bộ luật Tố tụng Dân sự là Tòa án cấp huyện, nơi một trong các bên thuận tình ly hôn.

Như vậy, bạn có quyền yêu cầu Tòa án cấp huyện, nơi vợ hoặc chồng đang sinh sống giải quyết yêu cầu ly hôn.

Về hồ sơ yêu cầu giải quyết ly hôn. Căn cứ Điều 362 Bộ luật Tố tụng Dân sự và Điều 6 Nghị quyết 05/2012/NQ-HĐTP ban hành ngày 03/12/2012 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao, hồ sơ yêu cầu bạn cần phải chuẩn bị bao gồm: 

  • Đơn yêu cầu (theo mẫu);
  • Giấy đăng ký kết hôn (bản chính);
  • Giấy khai sinh của con (bản sao, chứng thực);
  • Sổ hộ khẩu hoặc Sổ tạm trú (bản sao, chứng thực);
  • Chứng minh thư nhân dân/Căn cước công dân (bản sao, chứng thực); - Giấy tờ chứng minh quyền sở hữu tài sản (nếu có).

Về trình tự và thủ tục giải quyết ly hôn. Sau khi chuẩn bị đầy đủ hồ sơ như đã nêu ở trên, bạn tiến hành nộp hồ sơ tại Tòa án nhân dân cấp huyện. Sau thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đơn yêu cầu và tài liệu chứng cứ kèm theo, bạn nhận kết quả thụ lý của Tòa án về yêu cầu của mình. Nếu đơn yêu cầu và tài liệu, chứng cứ kèm theo được thụ lý, bạn tiến hành nộp lệ phí yêu cầu giải quyết việc dân sự trong thời hạn 05 ngày kể từ ngày nhận được thông báo nộp lệ phí. Cuối cùng, bạn phải tham gia phiên họp theo Giấy triệu tập của Tòa án.

Về án phí ly hôn. Nếu không có tranh chấp về tài sản, án phí sơ thẩm là 300.000 đồng.

Về quyền nuôi con sau ly hôn

Theo quy định pháp luật hôn nhân và gia đình, quyền nuôi con sau ly hôn nếu con dưới 36 tháng tuổi thuộc về người mẹ, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Theo thông tin bạn cung cấp, con bạn được 2 tuổi, tức 24 tháng tuổi, quyền nuôi con thuộc về bạn nếu bạn có thể đáp ứng đầy đủ các điều kiện để trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì quyền nuôi con sau khi ly hôn thuộc về bạn. Người chồng sau ly hôn có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con bạn theo quy định pháp luật.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Thái An giành cho bạn. Nếu bạn còn điều gì chưa hiểu vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật sư qua đường dây nóng 19006218. Trân trọng cảm ơn!

CÔNG TY LUẬT THÁI AN,

Đối tác pháp lý tin cậy!

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn hãy gọi 1900633725

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900633725

Hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

Khách hàng

  Gọi 1900633725
Chat ZALO